Đạo gia Khí công

Tìm kiếm chi tiết  

Tác giả Chủ đề: Nhật Ký Châu Thiên Nghịch Chuyển  (Đã xem 230852 lần)

langtu

• Thành viên
  • Đã thoát ra Đã thoát ra
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhật Ký Châu Thiên Nghịch Chuyển
« Trả lời #30 vào: 02 Tháng Chín, 2006, 19:03:59 PM »

Trưa nay  langtu lại có cái máy giặt ở cung Minh Đường, lần này vắt xà bông(âm khí) ác lắm nhưng lại thiếu nước( nước miếng), do 2 hôm nay lười uống nước, nên xà bông ko đc sạch lắm, giờ thấy hơi vương vướng ở mũi.  A e tập chú ý uống nhiều nước nhé
Bạn chưa đăng nhập

co_nhan

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào: 07 Tháng Chín, 2006, 07:40:53 AM »

Đêm qua đệ tập tận lực. Tập xong thiền định một lúc rồi đi ngủ. Không thấy có nhiều hiện tượng lạ khi tập. Nhưng khi nằm xuống một lúc thì thấy 2 thái dương như bị người ta ép vào rồi bị đẩy xuống xoang mũi. Cảm giác như có áp lực chuyển từ 2 thái dương xuống mũi. Hốc mũi nặng như chì nhưng vẫn thở đều. Được một lúc thì mới nhẹ nhõm chở lại. Đến lúc này mới ngủ đươc.
Bạn chưa đăng nhập

survivor

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào: 07 Tháng Chín, 2006, 09:40:15 AM »

Hôm trước đang nằm ngủ tự dưng thấy 1 luồng khí lạnh và tê rất khó chịu tự dưng phụt lên đụng vào ngọc chẩm thì quay cuồng ở đó. E nghĩ đây là khí âm nên đưa tay chặn lại, ko cho nó đi quá ngọc chẩm - cố gắng dùng ý nghĩ ép nó xuống. Khí đi xuống đến cổ thì quay cuồng tiếp lần nữa ở đó - cả cổ và vai em tê dại, đau nhức, nhưng em vẫn cố gắng đẩy nó xuống. Vật vã một hồi lâu lắm, nó mới thoái xuống đc. Khi xuống vai rồi, thì rất dễ dàng để đẩy nó, như  1 chậu nước lạnh đang lần lần rút xuống...
Giáp tích, mệnh môn của em giật đùng đùng, cảm giác hàn khí toát ra. Tay lạnh toát. EM quán tưởng đẩy nó ra dũng tuyền nhưng ko đc. Tự dưng đan điền nóng lên, cảm nhận đc rất rõ ràng... khí bị hút vào đó. <<< yên tâm.

Hôm  qua, em bị ốm. vẫn là cái khí đấy làm cho ốm (khí đấy ở đâu thì đau ở đấy). Em vẫn như hôm trc, quán tưởng đẩy khí xuống - nhưng ở thái dương, bên phải, đau như búa bổ. Ko sao làm cho khí ở đây đi xuống đc. Đầu em đau lắm! Em bèn kệ đám khí ở đầu, đẩy đám khí ở giáp tích xuống (giáp tích đang lạnh và giật giật) - 1 luồng khí lạnh ngắt chạy ra  tay trái, lao cung quậy liên hồi. Tiếp tục quán tưởng, cứ mỗi lần cảm giác 1 đợt khí rút xuống, là lao cung lại quậy tùm lum. Có lúc, bên tay phải cảm giác như có mấy trăm con kiến đang bò, dũng tuyền thì lúc nào cũng giật giật.

Mấy hôm trc, em có qua nhà 1 bác cũng tập khí công, vĩnh xuân quyền v.v.. Bác giơ con lắc cảm xạ ra đo đo đạc đạc 1 hồi, kêu là em chưa khai mở huyệt nào - nhưng thông rồi! Bảo em có năng lượng, và có 20 con vong theo... Em thấy hơi buồn cười.... thực sự trong bụng ko tin lắm... em nghĩ chắc chỉ độ 1 - 2 vong theo em thôi.

Đường trí tuệ bên tay trái của em cực ngắn. Chỉ đển khoảng ngón tay giữa, lại còn bị tẽ ra làm 2 đường. Sau trận ốm hôm qua xong, em thấy dường như nó có chút thay đổi. Xưa nay cứ tưởng tự đường trí tuệ tẽ ra, nhưng sáng nay thấy rõ đấy là đường xuất phát từ sinh mệnh, cắt đường trí tuệ làm nó tẽ ra làm 2.
Ko biết nhiều về xem chỉ tay, nhưng em từng đọc 1 tài liệu nói là tay trái chính là thiên bẩm, những cái mình ko sửa đổi đc, còn tay phải thể hiện những gì mình nỗ lực mà đạt đc. Trí tuệ tẽ làm 2 - người này sẽ bị tâm thần - ở thời điểm tẽ ra đó. Nếu có 1 đường song song với trí tuệ, và 1 trong 2 đường tẽ ra cắt đường này, người ấy tâm thần dù nặng đến đâu sẽ vẫn đc cứu. (rất may là em có)!  Ko biết cái này có tin đc ko nhỉ?
Bạn chưa đăng nhập
Tâm Bồ đề siêu việt!
Tâm Bồ đề tôn quý!
Chưa sinh liền sẽ sinh,
Sinh rồi không thoái chuyển.
Tăng trưởng ngày tăng trưởng
Tinh tiến hằng tinh tiến

survivor

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào: 08 Tháng Chín, 2006, 23:56:39 PM »

Hôm qua vừa đc 1 anh truyền cho chút khí..... em đã khá hơn. Ảnh bảo em chịu khó tập luyện dần dần sẽ đẩy đc ma ra ngoài. Sau khi ảnh truyền khí ( bằng mắt ), tối em tập ctnc thấy rất tốt - thanh thản - đan điền nóng lên mỗi khi hít khí vào.
ẢNh có hỏi: tại sao em lại chọn đạo gia?
EM trả lời rằng: tại vì đạo gia đến với em trước hết thảy. Đó là cái duyên, cũng nhờ nó mà em có ngày hôm nay..... nó cho em được phép tin vào thế giới tâm linh..... quan trọng hơn cả, nó giúp em tìm đc con đường đi của riêng mình.....
Bạn chưa đăng nhập
Tâm Bồ đề siêu việt!
Tâm Bồ đề tôn quý!
Chưa sinh liền sẽ sinh,
Tinh tiến hằng tinh tiến

minhee

• Khách vãng lai
« Trả lời #34 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 00:01:41 AM »

Tình cờ tôi có đọc bài của anh xinchao mô tả hiện tượng cánh tay tự bay lên khi thiền (khi hỏa xà mở và đi lên):
http://www.tuvilyso.com/forum/forum_posts.asp?TID=2783&PN=3&TPN=3
"Tôi không điều chỉnh được tay chân mình nữa, hay nói chính xác hơn là đầu vẫn tỉnh táo, tim đập đều, hơi thở rất nhẹ, vẫn thao dõi được hoạt động của tay, chân. Rất lạ là hai cánh tay của tôi bắt đầu bốc dần lên, cảm giác nhẹ dần và không trọng lượng. Tôi vẫn tập trung vào đỉnh đầu, đồng thời theo dõi tay của mình. Hai cánh tay như bay dần lên, rất nhẹ và đặc biệt rất từ từ và đều nhau."

Còn tôi thì tay chỉ nâng lên khi khi thóp bụng, hít vào - trong lúc tập CTNC, chưa có vào thiền. Mà cũng không tập trung ý vào đỉnh đầu gì cả, chỉ tập trung hít vào, hít vào. Và khi thở ra thì tay từ từ hạ xuống.

Rồi sau đó vài ngày, sau khi 2 tay nâng lên, cơ thể bắt đầu rung lắc, uốn lượn, 2 tay thì tự do "quẫy" ở trên không, cứ quơ lung tung, không theo "chiêu thức" gì cả  :grin: , các khớp xương sống ở lưng, vai, cánh tay, sau ót thì kêu lụp bụp/lách tách liên tục.

Sau đó vài ngày nữa thì 2 tay sau khi nâng lên đỉnh đầu, thì bắt đầu đi xuống trước mặt, nhưng 2 khuỷu co lại, 2 cánh tay (từ chỏ tới bàn tay) thì cuộn song song nhiều vòng trước mặt, từ từ hạ xuống trước bụng (lúc này mới hít được chừng 30-40", không hít thêm được nữa).

Rồi hôm qua, 2 tay không thèm "chơi" trò đó nữa, mà bắt đầu chuyển qua động tác "bơi sải" - như bài tập ngoại châu thiên - nhưng 1 tay trước 1 tay sau, cứ quay liên tục, càng hít càng quay nhanh. Mà cũng lạ là khi ngồi kiết già - nếu thõng tay xuống là chạm sàn - nhưng khi 2 tay quay thì vẫn không chạm.

Giống như hiện tượng của anh xinchao:
http://www.tuvilyso.com/forum/forum_posts.asp?TID=2783&PN=3&TPN=4
"5- Có thể là hai tay dang rộng ra và quay như quạt - thường kèm cảm giác khoẻ hơn và năng lượng phát sóng ra với biên độ rộng hơn."

Sau khi quay tay xong, đang lim dim thì thấy từ giữa ấn đường, có một đốm đen tròn nhỏ như đầu ngón tay, đi ra phía trước, lớn dần lên, thành hình dạng như con mắt, nhưng nhỏ hơn, mà cũng không nhìn rõ ra là cái gì. Nó ra xa khoảng 1 tấc thì biến mất, sau đó từ ấn đường lại xuất hiện cái khác, cứ thế khoảng 5-6 lần thì hết.

Từ khi có hiện tượng 2 tay nâng lên thì hít vào chỉ được khoảng 30-40", vì cơ thể rung lắc/uốn lượn, 2 tay thì quơ loạn, 2 gối thì có lúc cũng dỡ lên 45 độ, nguời nghiêng về sau, chỉ còn 2 mông dính sàn, người cứ chênh vênh/lật bật, nên không hít thêm được. (giờ toàn phải ngồi kiết già để hạn chế gối không nâng lên, cho hạ bàn ổn định - nhưng vẫn có lúc hút mạnh quá, 2 chân đan kiết già vậy mà cũng bị dỡ lên 45độ).
A, nếu đặt ngữa 2 tay trên 2 gối, thì vai không bị rút lên -> tay không nâng, nếu chụm ngón cái và ngón trỏ/giữa thì một lúc sẽ sinh nhiệt ở đầu ngón.

Tóm lại thì có vài hiện tượng bề ngoài gần giống như anh xinchao, nhưng bản chất bên trong là khác. Anh xinchao thì vào thiền, rồi hỏa xà tự mở ra, đi lên, gây ra hiện tượng. Còn tôi thì tập CTNC, chưa thiền, khi hít vào thì mới xảy ra như vậy - kém hơn rất nhiều  :-D  . Tôi cũng chưa biết/không biết hỏa xà là gì cả  :o  , khi hít vào thì cảm giác có khí trong người dâng lên - và lan tới đầu các ngón tay, khi thở ra thì nó rút lùi lại.
Bạn chưa đăng nhập

MrLeon

• Khách vãng lai
« Trả lời #35 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 00:30:27 AM »

Trích dẫn của: "survivor"
 Hôm trước đang nằm ngủ tự dưng thấy 1 luồng khí lạnh và tê rất khó chịu tự dưng phụt lên đụng vào ngọc chẩm thì quay cuồng ở đó. E nghĩ đây là khí âm nên đưa tay chặn lại, ko cho nó đi quá ngọc chẩm - cố gắng dùng ý nghĩ ép nó xuống. Khí đi xuống đến cổ thì quay cuồng tiếp lần nữa ở đó - cả cổ và vai em tê dại, đau nhức, nhưng em vẫn cố gắng đẩy nó xuống. Vật vã một hồi lâu lắm, nó mới thoái xuống đc. Khi xuống vai rồi, thì rất dễ dàng để đẩy nó, như  1 chậu nước lạnh đang lần lần rút xuống...

Sao lại thế được nhỉ? Các huyệt Vĩ lư, Giáp tích, Ngọc chẩm đều nằm trên mạch đốc, mà mạch đốc là nơi Dương khí di chuyển. Theo tớ nghĩ thì khí âm không thể hoành hành ở đốc mạch được (??????). Thêm nữa là survivor mới tập mà đã dùng ý dẫn khí được ư? Nếu bị vong nhập vào thì làm sao mà mình kiểm soát, bắt ép nó đi theo đường này, đường nọ được, đằng này survivor lại ép nó đi xuống theo mạch đốc nữa chứ???? Survivor có nhầm với dương khí không đấy? Dương khí cũng có thể mát và cũng có thể gây mỏi ở những vùng xung quanh các huyệt khó thông mà.

Rất mong Đại Sư huynh cùng mọi người giải thích!
Survivor thử tập thêm bài Nội công nâng cao xem sao?
Bạn chưa đăng nhập

huyenquangtu

• Quản trị cao cấp
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 07:48:02 AM »

âm tà vào người theo đường xương sống từ dưới đất lên, những người có căn âm bẩm sinh, hoặc là tập thiền ngồi trên nền đất có âm khí nhiều dễ bị nhiễm.
Survivor lên thường luyện bài nội công trục tà như sau:
tương tự như 2 bài tỉến dương thoái âm nhưng hai tay nắm chặt 2 quả đấm buông dọc theo thân mình hướng xuống đất, bắt đầu hít vào bụng , gồng cứng 2 cánh tay và 2 chân tưởng tượng mình nặng như một quả tạ, sức ì nặng ngày một tăng dần đè xuống mặt đất, hai chân rùn xuống tấn mã bộ vững chắc, đầu cúi nhìn xuống mặt đất, gia tăng quán lực, khi nào không thể hít vào được nữa thì thở ra đồng thời thư giãn toàn bộ cơ thể, hai tay mở ra tự nhiên, hai gối đứng thẳng dậy, tiếp tục làm hiệp 2.
tại giường ngủ hoặc chỗ tập thiền vẽ quẻ dịch 'phong địa quan' , thường nhìn vào hình quẻ dịch quán niệm, khi thấy hiện tượng xấu thì quán tưởng và niệm tên quẻ dịch.
Bạn chưa đăng nhập

congphu

• Khách vãng lai
« Trả lời #37 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 09:03:18 AM »

Đệ có một câu chuyện nhỏ ,xin được kể cho các anh và các bạn ,đệ tập cũng không thường xuyên cách đây vài đêm ,đệ đang tập ctnc lúc hít vào đệ  bổng nhiên đệ có cảm giác một luồng không khí mát lạnh bao trùm lấy cơ thể đệ trong khi đó mố hôi có đệ tuông ra như tắm vậy ,đệ thấy giống như mình tắm xong rồi ra gió vậy đó! cho đệ hỏi đó có phải là tà khí không ,còn dương khí thỉ nóng có phải vậy không các bạn?
Bạn chưa đăng nhập

heart_of_sword

• Thành viên
  • mộc
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 12:33:08 PM »

Hiện tượng động công tự phát có lẽ KT cũng có chút kinh nghiệm. KT cũng bị động công tự phát một thời gian. Hiện giờ thì đã trong tầm kiểm soát, có thể khởi động công bất cứ lúc nào có ý niệm muốn động công. Nhưng giờ cũng ít tập vì không thích lắm. :-D

Anh minhee thử nắm tay kiểu này xem: tay trái nắm lưng bàn tay phải, bốn ngón tay (trừ ngón cái) của bàn tay phải duỗi thẳng, chụm lại kiểu ngưu thiệt chưởng (lưỡi bò), đặt lòng bàn tay hướng lên trên. (Hai tay lúc này nắm theo hình chữ X). Tập mấy buổi thử xem. Có thể kiểm soát được động công theo như trường hợp của KT. Bao giờ bình thường lại thì lại nắm như cũ.  :-D  (chắc mất khoảng 5-6 buổi)
Bạn chưa đăng nhập
Om mani padme hum - Liên Châu

survivor

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 13:31:53 PM »

Đa tạ sư huynh!
@ Mrleon: Ko phải đâu bạn ạ! Hồi đầu mới tập xong mình đã thấy khí âm thoái ra lạnh như mùa đông cơ. Giữa mùa hè 38 độ mà mình ko dám bật quạt vì lạnh (ko biết có nói quá ko nữa). Còn vong ma nhập - mình bị nhiều lần rồi chứ ko phải chỉ 1. Một lần thì thấy nó đi từ cột sống đi lên đến giáp tích thì ứ lại, 1 lần vừa tập ctnc xong thì thấy nó nhập vào bụng. Mấy hôm trc thì vừa vào chùa Trấn vũ xong, ra về, nằm ở nhà xem tivi thì nó lần lần leo lên từ chân trái. Y như bạn nhúng chân vào nước lạnh ý! t ừ từ... từ từ...(sợ chưa hihi)
VOng nhập nhưng phải có thời gian, phải tùy ý chí của người bị nhập mà nó có kiểm soát được hay không (mình nghĩ thế). Rõ ràng mình có thể dùng ý nghĩ đẩy nó xuống mà..... đẩy nó xuống đến đâu thì bớt đau đến đấy. Bọn nó nhập làm mình bị tê dại đau nhức + lạnh toát - điều này khác hẳn với dương khí - làm mình thoải mái.
Thực ra mình bị từ lâu lắm rồi.... cứ thỉnh thoảng, kể cả khi đang khỏe cũng tự dưng lăn ra đau đầu khủng khiếp, hoa mắt...  nhưng ko có vấn đề gì về bệnh tật cả. Lúc đầu nghĩ do trúng gió, nhưgn 1 lần, thử bắt chước film chưởng  :lol:  dùng ý đẩy xuống - thì chỉ sau 2 tiếng lại khỏe như thường. THực ra khí nóng ở đan điền, là do lúc đó mình thử hít bụng ngược..... thế là nó nóng thôi! hôm đó là lần đầu tiên mình biết đan điền nó ở đâu !
@xaydung5: em cũng chẳng biết... anh này theo đạo phật, chủ yếu nghiên cứu về kinh dịch, phong thủy v.v... nói chung là em ko quan tâm lắm. Miễn ko tu theo ma đạo là được  :lol:
Bạn chưa đăng nhập
Tâm Bồ đề siêu việt!
Tâm Bồ đề tôn quý!
Chưa sinh liền sẽ sinh,
Tinh tiến hằng tinh tiến

tieuhuyenhuyen

• Khách vãng lai
« Trả lời #40 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 15:47:48 PM »

Buổi tối khi tôi tập CTNC cũng phát hiện ra một cảm giác hơi lạ. Thời tiết lúc đó làm tôi cảm thấy rất nóng. Khi mới ngồi vào chỗ tập tôi thường cảm thấy rất nóng và mồ hôi thì luôn chực toát ra. Tuy nhiên, khi bắt đầu khoanh chân bán già thì luôn cảm thấy có một cơn gió mát thổi nhè nhẹ vào sau lưng làm mình cảm thây thoải mái hơn nhiều. Khi tập xong, duỗi chân ra, cảm giác đó mất luôn  :-(
Bạn chưa đăng nhập

Phongthan

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #41 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 15:54:59 PM »

Bữa ni tối nào tập CTNC và ngồi thiền xong thì thấy mát mát và cảm nhận như là có gió thổi trên đỉnh đầu thật là hay hay hay :D  :D  :D 
Nếu mà còn thức thì luôn có cảm nhận đó con ngủ rồi chả biết đường nào mà lần  :-(
Bạn chưa đăng nhập

co_nhan

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào: 09 Tháng Chín, 2006, 23:12:50 PM »

Híc. Tập CTNC hôm nào cũng cỡ một chậu mồ hôi. Tập xong phải lấy áo lau khô mới ngủ đươc. Nóng thế không biết. Hôm nay gió mùa đông bắc mà cởi trần vẫn OK
Bạn chưa đăng nhập

thanh_cars

• Thành viên
  • gắng sống vui vẻ
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #43 vào: 11 Tháng Chín, 2006, 09:13:10 AM »

Đệ nghĩ không biết có nên ngậm một cái gì đó (lá bài tam cúc, que tăm...) khi tập hay ngủ không nhỉ, để phòng lưỡi chống lên hàm trên mà không biêt. Mong các sư huynh chỉ giáo :o
Bạn chưa đăng nhập
Cố gắng thông mạch đi nhé.

LuongNghi

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào: 11 Tháng Chín, 2006, 09:52:46 AM »

Xin chào Sư Huynh HQT và các huynh đệ,

Đệ tập CTNC đến nay đã một tháng, tất cả các ấn chứng như  các bạn đã viết như  trống dồn bên tai, xương trong đầu kêu lách cách….. đệ đều không có.
Tuy nhiên tập khỏang hai tuần thì ngọc chẩm và sau gáy bắt đầu cảm thấy co khí nóng, nhiều khi  nó còn căn cắn, sau đó chuyển thành mát. Ấn đường , sơn căn, mũi  nhiều khi thấy nằng nặng.  Đệ vẫn cứ tập tiếp đủ công phu 2 thời và khá đều đặn, gần đây thì thấy xuất hiện thêm các đường khí mát  ở ngực lên cổ, và từ cổ xuống hai vai.
Tuần vừa qua đệ bị cảm, tuy nhiên vẫn tập, thì cảm giác lúc tập xong rất khỏe khoắn – Mũi đang tịt thì chỉ cần tập hai hiệp là đã thông hết  - Bệnh của đệ rất mau khỏi so với các lần trước.
Hôm nay mới tình cờ biết được sư huynh là người HP, hà hà đệ thời trai trẻ cũng ngang dọc đất HP  suốt mấy năm sau mới trở lại SG, tiếc rằng ngày ấy chưa gặp sư huynh.
Nghe sư huynh kể chuyện những ai có xương ngọc chẩm nhô cao là do tiên thiên khí tụ vào đó nhiều. Đệ chẳng biết là  có tướng như vậy không , từ nhỏ mọi người bảo là có “ sọ khỉ”  thì tốt, nhưng thật sự là chẳng biết để làm gì – Nay mới biết là do tiên thiên khí tụ vào đó – Hy vọng là nó phát tiết sớm, chứ mà mãi đến khi đệ 70-80 thì xong phim !
Bạn chưa đăng nhập