Đạo gia Khí công

Tìm kiếm chi tiết  

Tác giả Chủ đề: HÀNH LANG TẬP LUYỆN- Nơi hỏi đáp những thắc mắc trong quá trình tập luyện  (Đã xem 158443 lần)

langtu

• Thành viên
  • Đã thoát ra Đã thoát ra
    • Xem hồ sơ cá nhân

Hiện nay topic "Hành lang Châu Thiên Nghịch Chuyển" đã rất dài và có nhiều bài viết  trùng lặp, langtu xin phép khóa lại để thu dọn cho gọn gàng. Đề nghị các thành viên thảo luận, hỏi đáp  thắc mắc trong quá trình luyện tập những pháp công truyền tại topic này. Xin cảm ơn.
-------------------------------------------------------------------------
« Sửa lần cuối: 19 Tháng Mười, 2008, 11:46:33 AM gửi bởi langtu »
Bạn chưa đăng nhập

solero0105

• Thành viên
  • Vô trung sinh hữu !
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: HÀNH LANG TẬP LUYỆN- Nơi hỏi đáp những thắc mắc trong quá trình tập luyện
« Trả lời #1 vào: 20 Tháng Mười, 2008, 08:09:29 AM »

Cho mình hỏi chút các huynh nhé! Ở mỗi hiệp tập CTNC trong miệng mình có rất nhiều nước bọt, sau mỗi hiệp mình nên nuốt luôn hay sau cả 9 hiệp mới nuốt. Mình để ý là cứ để kệ sau 9 hiệp mới nuốt thì trong lúc tập cổ họng khô lắm ạ. Mong các huynh chỉ bảo giùm, xin cảm ơn !
Bạn chưa đăng nhập
Yếu đắc Cốc Thần trường bất tử ,
Tu bằng Huyền Tẫn lập căn cơ,
Chân Tinh kí phản Hoàng Kim Thất,
Nhất khỏa Linh Quang vĩnh bất li.

langtu

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào: 20 Tháng Mười, 2008, 08:38:40 AM »

Có nhiều nước bọt là hiện tượng tốt, bạn nên nuốt luôn, cố giữ trong miệng sẽ cản trở đến việc hít.
Bạn chưa đăng nhập

hoahongdalat

• Thành viên
  • xuân lai y cựu bách hoa hồng
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tự nhiên trên đỉnh đầu tiết ra nước
« Trả lời #3 vào: 21 Tháng Mười, 2008, 09:54:54 AM »

tự nhiên, khoảng 7 giờ tối, tôi đang ngồi chơi cùng vợ con, đang nói chuyện vui vẻ, đột nhiên giửa đỉnh đầu ( lệch về bên tay trái một chút) có cái gì xoáy, ngứa nhồn nhột lan toả ra. đệ rán chịu đựng không gãi, một lát sau từ chổ đó một dòng mồ hôi chảy ra thành dòng xuống mặt, đệ nhờ thằng con lớn vén tóc xem giùm nó nói có một giọt nước rỉ ra trên đầu, lúc đó cảm thấy thân nhiệt bình thường không nóng, trời đà lạt lúc đó về đêm hơi hơi lạnh. không hiểu chuyện gì xảy ra, các huynh đệ ai gặp hiện tượng này rồi giải thích dùm mình với.
Bạn chưa đăng nhập
"đan điền có khí hay không là nhờ ở khiếu huyền quan, chứ không phải là do tinh hoá khí"

Laido

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Tự nhiên trên đỉnh đầu tiết ra nước
« Trả lời #4 vào: 21 Tháng Mười, 2008, 10:48:33 AM »

Cẩn thận có nhện nó ở trên trần nhà đấy ;D. Laido chưa gặp, nhưng xoáy trên đầu thì nhiều rồi, tót chứ ko sao hết.
Bạn chưa đăng nhập
Tu đời, tu đạo, tu nhân cách
Luyện tính, luyện mệnh, luyện khí thần

hoahongdalat

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào: 21 Tháng Mười, 2008, 14:36:49 PM »

hì hì  :) Huynh lái đò vui tính quá, cảm ơn huynh đã trả lời.
Bạn chưa đăng nhập
"đan điền có khí hay không là nhờ ở khiếu huyền quan, chứ không phải là do tinh hoá khí"

dungproxp

• Khách vãng lai
Sáng ngủ dậy thấy xuất tinh
« Trả lời #6 vào: 21 Tháng Mười, 2008, 17:26:54 PM »

Mọi người cho mình hỏi cái: Chẳng là mình mới tập CTNC được 2 hôm. Hôm đầu tập xong, sáng dạy thì thấy đêm qua mình bị xuất tinh(ướt quần mà ???), đến hôm thứ 3 thì buổi trưa khi đi ngủ lại cũng thấy xuất tinh ra lần nữa. Vậy là trong 2 ngày liên tiếp mình bị xuất 2 lần vào buổi sáng và buổi trưa.

Không biết hiện tượng di tinh của mình có phải là do tập gì sai không???
Bạn chưa đăng nhập

langtu

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào: 21 Tháng Mười, 2008, 19:00:13 PM »

Lúc thở ra bạn có phình bụng mạnh ko, lâu nay việc lậu tiết của bạn ra sao, ngoài ra bạn có tập thêm bài gì nữa ko, năm nay bạn bao tuổi rồi?
« Sửa lần cuối: 21 Tháng Mười, 2008, 19:06:24 PM gửi bởi langtu »
Bạn chưa đăng nhập

Muoi_mot

• Khách vãng lai
« Trả lời #8 vào: 21 Tháng Mười, 2008, 20:05:27 PM »

Tớ suy đoán 1 khả năng là bạn tập quá sức. Cơ thể mệt mỏi, khí huyết thì vượng quá nên ko control được.
Bạn chưa đăng nhập

dungproxp

• Khách vãng lai
« Trả lời #9 vào: 21 Tháng Mười, 2008, 23:43:55 PM »

Năm nay mình 20 tuổi, cơ thể mình cũng hơi xanh xao gày yếu, có 48 cân thôi ah. Xưa nay mình vẫn hay bị chứng di tinh, mộng tinh khi ngủ, ban ngày sinh hoạt cơ thể hơi mệt mỏi, khó tập trung, rối loạn tiêu hóa, thỉnh thoảng cũng bị táo bón nữa. Chú mình bảo mình là người "âm hư hỏa vượng" không biết có đúng không? Với lại mình ngủ nghỉ cũng thường không điều độ, tận 1 giờ đêm mới ngủ, mà đi ngủ cũng rất khó vào giấc, còn buổi trưa thì toàn ngủ nướng tận mấy tiếng. Chính vì vậy mà mình mới thử tập khí công xem có chữa bệnh tốt không.

Hồi năm trước mình cũng thử tập cái môn "dịch cân kinh" mà cứ vẩy tay ra sau lưng ấy, thì thấy nó khó tập quá, phải làm cả đống động tác như vẩy tay, thót hậu môn, cong lưỡi... nên tập được vài bữa là bỏ. Còn CTNC thì mình thấy dể tập hơn nhiều, hơn nữa lại có diễn đàn để mọi người cùng trao đổi, thảo luận nên mới quyết định tập xem hiệu quả không.

Mình thấy khi tập CTNC xong, người vẫn tỉnh táo lắm, nằm xuỗng trí óc vẫn vẫn vơ đây đó, chẳng thấy nhập định được mà cũng không thấy mệt, khi hít vào thì mình cũng chỉ được 30 đến 40 giây là cùng, cố gồng thêm mấy hơi nữa cũng khó đạt đến 1 phút.

Ah mà mấy hôm nay mình cũng hơi bị cảm cả sổ mũi, không biết tập thì có sao không? Mà có cần tập thêm 2 bài phụ trợ không nhỉ?

Mấy phép luyện khí công khác thường là dương phải thường giáng, âm phải thường thăng; còn CTNC là dương thăng, âm giáng, không biết liệu nó có hợp với mình không?
« Sửa lần cuối: 21 Tháng Mười, 2008, 23:50:08 PM gửi bởi dungproxp »
Bạn chưa đăng nhập

hoahongdalat

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào: 22 Tháng Mười, 2008, 10:39:32 AM »

Năm nay mình 20 tuổi, cơ thể mình cũng hơi xanh xao gày yếu, có 48 cân thôi ah. Xưa nay mình vẫn hay bị chứng di tinh, mộng tinh khi ngủ, ban ngày sinh hoạt cơ thể hơi mệt mỏi, khó tập trung, rối loạn tiêu hóa, thỉnh thoảng cũng bị táo bón nữa. Chú mình bảo mình là người "âm hư hỏa vượng" không biết có đúng không? Với lại mình ngủ nghỉ cũng thường không điều độ, tận 1 giờ đêm mới ngủ, mà đi ngủ cũng rất khó vào giấc, còn buổi trưa thì toàn ngủ nướng tận mấy tiếng. Chính vì vậy mà mình mới thử tập khí công xem có chữa bệnh tốt không.[/color]
..............................................................................................
Theo mình biết thì môn CTNC có tác dụng tốt với người bị các chứng bệnh như bạn, người tập CTNC bị xuất  tinh trừ phi quá đầy ( đầy thì tràn mà  :D ) riêng bạn thì không phải đầy thì tràn do đó bạn nên chuyên cần tập CTNC. hít đúng cách thì mới đạt được trên 1 phút nhớ là đầy thì có hơi bật ra mới tiếp tục hít vào được. ( hãy để nó tự bật hơi ra mới tốt). minh hít vào lúc căng thì có hơi ợ ngược lên cổ. bạn rán tập thể dục cho hậu môn, nhớ là  một ngày co thắt hậu môn vài chục lần thì cơ hậu môn và cơ bàng quang của bạn sẽ mạnh lên, minh thường tập bài này do minh ngồi nhiều lúc làm việc, sợ bị trĩ nên tập để đưa máu đến hậu môn.còn  lúc tập CTNC đừng tập trung ý  đan điền nhớ thả lỏng tâm ý, (theo mình ý thủ đan điền dễ bị xuất tinh lắm). chúc bạn mau lành chứng bệnh. nhưng theo mình bạn nên đi khám bác sĩ chữa lành bệnh di tinh mộng tình rồi tham gia tập với anh em cũng được.
« Sửa lần cuối: 22 Tháng Mười, 2008, 15:01:09 PM gửi bởi hoahongdalat »
Bạn chưa đăng nhập

Muoi_mot

• Khách vãng lai
« Trả lời #11 vào: 22 Tháng Mười, 2008, 17:47:33 PM »

Như vậy thể trạng của em thuộc loại rất yếu. Bị mộng tinh là do nguyên nhân từ trước của em chứ ko phải do CTNC có vấn đề.

Vẫn có thể tập theo mọi người ở forum này nhưng chỉ được vừa phải, đừng quá sức (cả CTNC và nội công). Mặt khác, bạn nên đi chữa Đông Y hay Tây y về chứng di tinh, mộng tinh. Cùng với đó là rất cần giữ cho cơ thể, tâm trí, suy nghĩ được thanh sạch (để ý ăn uống đủ chất & lượng, làm việc thì phải có kế hoạch, điều độ, phải có nghỉ ngơi, ko bao giờ được quá sức...).

Nên nhớ rằng cội nguồn của mọi vấn đề là vì thể trạng & nội tạng yếu quá. Và dục tốc thì tất sẽ bất đạt. Thay đổi sự trì trệ (ngủ muộn, ngủ nướng) cũng dần dần. Một phần vì thói quen lâu ngày, phần khác vì sức khỏe yếu. Và phải tận dụng những lúc hiếm hoi khi mình khỏe khoắn, tỉnh táo hơn bình thường để tập luyện nâng dần sức khỏe lên.

Lại phải tự xem xét để chia nhỏ, ưu tiên (theo từng giai đoạn) giải quyết từng vấn đề của mình. Ko thể làm tất cả mọi thứ trong 1 lúc đâu. Chắc "âm hư hỏa vượng" là đúng rồi).
« Sửa lần cuối: 14 Tháng Sáu, 2012, 19:51:08 PM gửi bởi Muoi_mot »
Bạn chưa đăng nhập

Muoi_mot

• Khách vãng lai
« Trả lời #12 vào: 22 Tháng Mười, 2008, 17:57:23 PM »

Trích dẫn
Mình thấy khi tập CTNC xong, người vẫn tỉnh táo lắm, nằm xuỗng trí óc vẫn vẫn vơ đây đó, chẳng thấy nhập định được mà cũng không thấy mệt, khi hít vào thì mình cũng chỉ được 30 đến 40 giây là cùng, cố gồng thêm mấy hơi nữa cũng khó đạt đến 1 phút.
NHẬP ĐỊNH ko phải là chuyện để nói chơi đâu. Các bạn mới và cả nhiều người tập lâu cũng đều có thể tưởng tượng, ảo tưởng về điều đó.

Trích dẫn
Mấy phép luyện khí công khác thường là dương phải thường giáng, âm phải thường thăng; còn CTNC là dương thăng, âm giáng, không biết liệu nó có hợp với mình không?
Nói sai rồi, đó là vì kiến thức chắp vá của em. Nếu ko muốn mệt óc, nặng đầu thì quên phắt cái đó đi. Nếu ko thì phải tìm hiểu cho thật kỹ.

Nếu em thấy hứng thú với tập luyện CTNC thì có thể tập theo 1 thời gian xem, sau đó mới đưa ra quyết định có nên theo lâu dài hay không.
Bạn chưa đăng nhập

dungproxp

• Khách vãng lai
« Trả lời #13 vào: 22 Tháng Mười, 2008, 23:43:35 PM »

đêm qua tập CTNC, người em cứ tỉnh như sáo cả đêm, chẳng thể ngủ được, thỉnh thoảng mới hơi lịm giấc đi một chút rồi lại tỉnh, tận gần sáng mới bắt đầu vào giấc ngủ, lắm lúc người cứ lâng lâng như ở cõi hư vô. Trong đêm những tiếng mèo kêu, tiếng côn trùng, tiếng giò lùa qua cửa sổ hay tiếng kim đồng hồ chạy đều nghe rất rõ. Mấy ngày nay lưỡi cứ dính lên trên.

Thấy trong box thảo luận cũ mọi người bảo nếu tập xong mà không thấy mệt là do hít không đủ sâu, chưa đạt được tối đa thì người sẽ rất tỉnh táo, khó ngủ (không biết có đúng không nữa?), liệu khi hít vào mà đến mức có hơi bật ra rồi có thể tiếp tục hít vào tiếp mấy hơi "đứt quãng" nữa không? Mà liệu có thể hít vào tầm hơn 10 giây rồi mới bắt đầu thóp bụng được không?(như thế em thấy có thể được nhiều thời gian hơn)
Bạn chưa đăng nhập

hoahongdalat

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào: 23 Tháng Mười, 2008, 08:55:05 AM »

đệ thấy thằng em dungpro rất nhiệt tình huynh 11 cố gắng rèn giủa em nó. đến lúc nào đó, em nó sẽ tự đứng được trên chân của mình, giờ bắt em đó đứng liền, chân đang yếu nhất định sẽ ngã. cố gắng nữa đi huynh.
Bạn chưa đăng nhập