Đạo gia Khí công

Tìm kiếm chi tiết  

Tác giả Chủ đề: BÀN LUẬN VỀ DỊCH.  (Đã xem 4926 lần)

bloodM

• Khách vãng lai
Re: BÀN LUẬN VỀ DỊCH.
« Trả lời #15 vào: 06 Tháng Năm, 2011, 22:14:23 PM »

Chào bạn BloodM,
Laido cảm ơn bạn vì đã rất thẳng thắn. Laido cũng đã xóa đoạn không liên quan tới Top Bàn về dịch của bạn Orchid0509. Hi vọng bạn tiếp tục tham gia mục này và cùng anh em xây dựng diễn đàn.
Thân mến
Laido

Cảm ơn Laido nhé.
Bạn chưa đăng nhập

orchid0509

• Thành viên
  • Đã thoát ra Đã thoát ra
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 06:15:47 AM »

Đề nghị các Quản trị viên xem xét trường hợp này. Orchid0509 đang trực tiếp gây chuyện mất đoàn kết, chia rẽ những người có tâm huyết. bloodM chỉ thích nói lý luận chứ không thích chửi nhau hay gây chuyện trực tiếp kiểu này. Chúc mừng bạn, sắp bị xoá bài !

BloodM Tại sao lại muốn ban quản trị xóa bài tôi, khai trừ tôi? Khi tôi viết bài tôi có nhấn mạnh là :” Tôi xin được chia sẻ với mọi người” sao  BloodM lại có một suy nghĩ ích kỷ nói rằng tôi đang chỉ dạy mọi người…..? Tôi zo đây với mong muốn tốt đẹp có thể đóng góp một chút gì cho mọi người nhưng  BloodM  lại nói tôi đừng nói nữa? …. Tại sao trên đời này lại có loại người có cái nhìn theo dạng lưỡng nghi ich kỷ đến zậy? Lời nói còn độc ác khiến tổn thương người khác, và còn thất đức nữa….

BloodM  đã học nhiều tự cho mình là cao siêu đến thế suốt ngày tự cho mình cái quyên “ thay mặt anh em đi sửa lưng người “ thì  BloodM  chắc cũng hiểu 2 từ thất đức phải không? Đức tôi nói ví dụ nha : “ khi có một người tới nhà tôi ăn cướp tôi bắt được tên cướp đó đúng ra tôi phải đánh cho tên cướp đó một trận và còn giao cho công an xử lý tên cướp đó để dạy cho tên cướp đó một bài học …. Nhưng tôi đã không làm như thê, tôi bỏ qua, tôi bao dung độ lượng còn cho tiền hắn khyên hắn làm lại cuộc đời như zậy là tôi đã làm 1 việc có đưc vì tôi đã không đưa tên cướp đó vào tù.
    Còn BloodM  thì sao? BloodM đề nghi ban quản trị xoá bài của tôi???? Loại trừ tôi một việc làm như thế là gi zậy?    
    BloodM học đạo nhiều quá mà quên học một cách nhìn rộng hơn, một cách nhìn đáng yêu hơn đó là cách nhìn bát quái.
    BloodM  luôn nói câu thay mặt anh em để dạy cho người này người kia bài học …. Nhưng mọi người đâu có mướn  BloodM  làm như zậy? Mọi người không thích    BloodM  đi sủa lưng mọi người còn dùng những ngôn từ sắc bén có gai nhọn để đâm chết người ta đâu BloodM  àh ….. Cách nói chuyện của    BloodM  còn mang tính chất giang hồ làm mất mặt anh em của đạo gia …..
   Anh em ở trong này ai cũng dễ thương và hiền nữa mọi người đều biết nhường nhịn BloodM đó …. Chứ Bác Lai  có nói mọi người được tự do nói lên quan điểm của mình mà …. Tại sao khi mọi người vừa mới nói BloodM nhảy vào chặn họng mọi người  làm cụt hứng …. Có một người giống như  BloodM khiến mọi người cụt hứng viết sáng tạo đó biết không hưh????
   Tại sao BloodM lại ích kỷ và ấu trĩ đến mức mang sư hunh gì gì đó của BloodM ra hâm dọa bác Laido zậy? Tôi chẳng biết sư huynh đó là ai nhưng nếu tôi mà la sư huynh cua BloodM thì tôi rất buồn vì tính cách của BloodM và tôi sẽ cho BloodM đi học thêm một khóa Tâm Lý Học, mà BloodM vẫn không chịu sửa đổi thì tôi sẽ đưa BloodM  vào trại Tâm Thần …..
  Bác Laido không những xóa bài của BloodM mà cón xóa bài của tôi nữa, tôi nghĩ rằng những bài đó của tôi ban chup kịp đọc. Bác Laido không biết là vì sợ ban hay sợ sư huynh gì gì đó của bạn mà thương bạn hơn tôi, bác Laido so lời nói của tôi động chạm tới bạn nên bác ấy làm như zậy. Bac Laido có phải đang thiên vị hay là phân biệt người mới với người cũ? Bác Lai có noi mọi người được tự do mà sao bac lại làm như zậy?
  Câu cuối cùng tôi muốn nói là tôi mong BloodM hãy có một cái nhìn rộng hơn và đáng yêu hơn.
« Sửa lần cuối: 07 Tháng Năm, 2011, 06:32:03 AM gửi bởi orchid0509 »
Bạn chưa đăng nhập
Ta đã chết và ta sẽ sống
Ta sẽ sống và ta đã chết.

orchid0509

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 06:39:42 AM »

Thưa bác Laido bác có nói rằng mọi người được tự do mà.....???
 Trước khi bác xóa bài của tôi cũng xin hay thông báo cho tôi một tiếng.
Bác là quản trị bác hãy làm những việc nhắc nhở trước rồi tới cảnh cao sau đó mới hành động. Hoặc bác cũng có thể nói cho tôi biết là tôi phạm nội qui ở chỗ nào? Tôi đang có cái nhìn bác có vẻ thiên vị cho BloodM có lẽ bởi vì tôi là người mới phải không bác?

Bạn chưa đăng nhập
Ta đã chết và ta sẽ sống
Ta sẽ sống và ta đã chết.

Tieu_Le_Huyet

• Thành viên
  • ĐAU...muốn khóc...
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 07:32:01 AM »

Mời bạn đọc lại điều 7 nội quy diễn đàn.
Bạn chưa đăng nhập
“Ngang tàng tấm thân sáu thước, lung lạc tam thiên giới. Người ta gọi là túi da thối, ta gọi là cái túi thơm. Người si mê muốn vứt nó đi, mà vượt ra ngoài trời đất. Bậc thượng sĩ viên thông, thì tự do và tự tại!”

bloodM

• Khách vãng lai
« Trả lời #19 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 07:34:41 AM »

Bạn có hiểu cái ý nghĩa “vừa ăn cướp vừa la làng” không? Từ đầu đến cuối mục đích của bài viết công kích bloodM. Mâu thuẫn hắn nói bloodM nhưng hắn phạm cái điều ấy nặng gấp mấy lần bloodM. Bạn phán xét blood nhiều lắm, toàn dịch sai ý nghĩa của người khác. Nếu bạn thực sự muốn trao đổi về Dịch thì cứ Dịch mà nói, blood này sẽ không làm phiền bạn. Cớ gì cứ phải làm mọi chuyện rối lên thế?
Blood không rành về Dịch nên chẳng dám bàn nhiều về nó, nhưng với cách nói chuyện của bạn, nếu chúng ta bàn về Dịch có lẽ hay hơn!
blood không có đề nghị gì là vô lý, bạn là người mới phải nhập gia tuỳ tục, phải đọc kỹ Nội quy trước rồi vào đây bàn luận. Bạn vi phạm Nội quy Điều 7 (có yếu tố chính trị, đây là nội dung nhạy cảm) nên tôi lên tiếng cảnh báo, nhưng Ban quản trị do sơ suất đã xoá bài tôi mà quên nội dung của bạn nên tôi nhắc nhở thế thôi. Còn việc bạn liên tiếp trích dẫn các bài viết của tôi từ năm 2008 đến giờ để trực tiếp công kích tôi khác nào gây rối loạn, đi sai mục đích của Diễn đàn. Ở đây là nơi mọi người tới để trao đổi, học hỏi chứ không phải là nơi tranh chấp hơn thua vấn đề cá nhân. Theo Điều 8 Nội quy thì Các bài viết vi phạm quy định tại Điều 7 sẽ bị xóa không cần báo trước.
Trích dẫn Nội quy: “ Điều 7
Nội dung các bài viết không được nằm ngoài tôn chỉ và mục đích của Diễn đàn hoặc gây ảnh hưởng không tốt đến uy tín của Diễn đàn.  Đặc biệt không được viết các bài về chính trị, tôn giáo, những bài vi phạm pháp luật nhà nước Việt Nam,
Các bài viết mới không được lặp lại các chủ đề đã thảo luận. Nếu muốn thảo luận tiếp, cần viết bài vào chủ đề đã có. Do đó, trước khi tạo một chủ đề mới, cần sử dụng chức năng tìm kiếm để xem vấn đề định viết đã có hay chưa.”

BloodM học đạo nhiều quá mà quên học một cách nhìn rộng hơn, một cách nhìn đáng yêu hơn đó là cách nhìn bát quái.

Cám ơn sự nhận xét về bloodM của bạn, có lẽ mình quên thật, có lẽ theo bạn mình có cái nhìn hạn hẹp. Ừ thì hạn hẹp, nên tớ thấy cái đơn giản nhất là bát quái không có mắt (nên không nhìn được). Bạn nói quá nhiều điều mà ai đọc vào cũng phải buồn cười. bloodM làm mất mặt anh em Đạo gia? Có mất mặt hay không từ từ thời gian bạn sẽ biết.
BloodM thực sự không thích chặn họng hay gây gỗ với ai, chỉ thấy dạo này sao có nhiều người xuất hiện gây náo loạn Diễn đàn làm Đạo gia khí công không còn là Đạo gia khí công nữa. Một người thì còn không để ý, nhưng nhiều người thì phải xem xét lại. Sư huynh là người đáng tôn kính nhất ở đây, Sư huynh giữ vị trí quyền sinh sát và sự công bình vô tư, để Đạo gia phát triển đúng mục đích.
BloodM không có ý định hăm doạ Laido, cái đó là bloodM đang lý sự nên nói vậy, nhưng vẫn biết có lỗi với Laido, và blood thừa biết Laido do sơ suất nên không kiểm soát hết thôi. Muốn đưa bloodM vào trại tâm thần thì chưa đủ tư cách, chỉ sợ lúc dẫn tới Bác sỹ lại bảo ủa bloodM là người thân mới của bệnh nhân này à, thế thì phiền lắm, lại gánh thêm việc vào thân.
« Sửa lần cuối: 07 Tháng Năm, 2011, 07:39:49 AM gửi bởi bloodM »
Bạn chưa đăng nhập

Laido

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #20 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 07:42:26 AM »

Thưa bác Laido bác có nói rằng mọi người được tự do mà.....???
 Trước khi bác xóa bài của tôi cũng xin hay thông báo cho tôi một tiếng.
Bác là quản trị bác hãy làm những việc nhắc nhở trước rồi tới cảnh cao sau đó mới hành động. Hoặc bác cũng có thể nói cho tôi biết là tôi phạm nội qui ở chỗ nào? Tôi đang có cái nhìn bác có vẻ thiên vị cho BloodM có lẽ bởi vì tôi là người mới phải không bác?

Chào Orchid0509,

Bạn mở top này ra mọi người rất hoan nghênh. Chúng ta vào đây để vui, để nghiên cứu, để học và để biết thêm, để chia sẻ, ... tóm lại là không phải để gặp cảnh "bực bội, khó chịu,..." khi tham gia. Laido nghĩ bạn có cái nhìn cũng rất rộng rãi, không hẹp hòi nên Laido cũng muốn cùng bạn chia sẻ những điều Laido biết.

Việc Orchid0509 và BloodM lời qua tiếng lại Laido thấy không đúng chút nào với chủ đề Bạn mở ra, nếu thực sự bạn muốn Bàn về dịch và muốn mọi người cùng bàn để biết đâu ta sẽ hiểu thêm được một điều gì đó thú vị thì bạn hãy chăm lo chủ đề này theo đúng nghĩa "Thảo luận". Nếu bạn lời qua tiếng lại theo cách này, tôi e rằng sẽ đưa chủ đề này lạc đi hướng khác.

Tôi mong rằng bạn Orchid0509 và BloodM hãy dừng lại việc tranh luận có tính chất cá nhân tại đây để chuyển sang đúng hướng của Chủ đề.

Thân mến
Laido
Bạn chưa đăng nhập
Tu đời, tu đạo, tu nhân cách
Luyện tính, luyện mệnh, luyện khí thần

Laido

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #21 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 07:49:11 AM »

Thân chào mọi người,

Bắt đầu từ đây ta bàn về: Bốn (4) đức của quẻ Càn: Càn Nguyên, Hanh, Lợi, Chinh.

Mọi người cho ý kiến nhé.

trân trọng
Laido
Bạn chưa đăng nhập

hoahongdalat

• Thành viên
  • xuân lai y cựu bách hoa hồng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 09:40:35 AM »

nói thế chẳng khác nào nói con nhỏ này hung dữ lắm,đừng có dại dột mà chạm vào.hix,cháu ế mất

ê cái này lại sai rồi à nha...anh em Đạo gia không thích yểu điệu thục nữ mà chỉ thích sư tử Hà Đồng thui hix...gọi là kiếm ý trung nhân để thử đao pháp đó mà. không thì cũng phải có đối tác tương xứng để song kiếm hiệp bích chứ...luyện được võ công thượng thừa mà không có đối thủ thì ân hận cả đời...cao trăng cứ từ từ mà chiêm nghiệm...cứ nghĩ kỹ xem nhé
hix... Bác HH hết nóng HA rồi hả, mà sao  muốn thử đao kiếm rồi hả bác .... ;D

ha ha dưới hỏa lên ngùn ngụt mà trên thì dược chẳng có để mà rơi xuống thế là mất cân bằng ...nóng HA là đúng mà...biết đâu chiêu pháp song kiếm hợp bích mới sáng chế mà giúp âm dương hòa hợp thì biến họa thành phúc bác nhỉ he he...
Bạn chưa đăng nhập
"đan điền có khí hay không là nhờ ở khiếu huyền quan, chứ không phải là do tinh hoá khí"

hoahongdalat

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 09:42:40 AM »

Thân chào mọi người,

Bắt đầu từ đây ta bàn về: Bốn (4) đức của quẻ Càn: Càn Nguyên, Hanh, Lợi, Chinh.

Mọi người cho ý kiến nhé.

trân trọng
Laido

bác chưa chấm điểm cho bài làm của HH; hix có đúng thì ca ngợi dùm một tiếng để em phấn khởi đi tiếp chứ...cứ im im bí mật thế này ai biết đường nào mà song kiếm hợp bích?
Bạn chưa đăng nhập
"đan điền có khí hay không là nhờ ở khiếu huyền quan, chứ không phải là do tinh hoá khí"

Laido

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 13:46:15 PM »

hay quá bác Lái ơi...nếu các bác giải thích thêm mỗi quẻ ví dụ càn...tương ứng với quá trình tu tập của đạo gia ứng với giai đoạn nào? công phu là gì? cái gì cần khắc phục...thì mình cảm ơn lắm lắm...thực sự mình quan tâm dịch cũng chỉ vì mục đích này...he he tham quá anh em cứ chém mình một phát nhé...
thân

Chào bác Hoa hồng,

Bác chơi khó Laido rồi ;D Để trả lời được câu hỏi của Bác chắc phải đợi tới lúc đắc đạo!

căn vào lời giải của bác em học được hai chữ:
Trinh : thủy chung, trước sau như một dù vật đổi sao dời lòng ta vẫn một lòng một dạ sắt son;
Hanh : Thông biến vì dịch luôn luôn biến đổi vận động không ngừng;

không biết hiểu vậy có được không nữa hix đang tập tò học bác lái mà

Hà hà, Bác Hoa này nóng sốt quá! Về mặt nào đó thì Bác hiểu đúng theo quan điểm của Dịch rồi đó. Nguyên = Từ đầu, lớn; Hanh: Hanh thông; Lợi: Lợi ích....; Trinh: Chính bền, lâu dài, ...

Rảnh rảnh Laido trích sách ra cho các bác tham khảo. Và ta sẽ đi vào từng hào từ một sẽ thú vị lắm.

Chúc các Bác tinh tấn

thân mến
Laido
Bạn chưa đăng nhập

Laido

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #25 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 13:55:41 PM »

Cám ơn sự nhận xét về bloodM của bạn, có lẽ mình quên thật, có lẽ theo bạn mình có cái nhìn hạn hẹp. Ừ thì hạn hẹp, nên tớ thấy cái đơn giản nhất là bát quái không có mắt (nên không nhìn được). Bạn nói quá nhiều điều mà ai đọc vào cũng phải buồn cười. bloodM làm mất mặt anh em Đạo gia? Có mất mặt hay không từ từ thời gian bạn sẽ biết.

Em thấy mấy bạn kia đang tranh luận về Bát quái....
Nhân tiện đang học dịch bác Lái cho em hỏi ạ. Cách nhìn bát quái nó khác với nhìn bằng bát quái là chỗ nào ạ. ???
 Bác cứ chém mạnh vào cho đầu em nó sáng ra em cảm ơn lắm ạ  ;D

Chào bạn,

Học dịch không nên câu chấp làm gì. Nếu cứ soi xét từ ngữ, ... sẽ rất khó lĩnh hội được. Với mọi người cũng vậy, cần hiểu ý thay lời. "Ý tại ngôn ngoại" là vậy...

Ví dụ: Khi xem bói dịch, hỏi rằng ta làm việc này thế nào? Gieo được quẻ Càn, hào 1 động chẳng hạn. Ý quẻ nói: THIÊN HÀNH KIỆN. Quân tử dĩ tự cường bất túc. Vậy ta hiểu sao? rồi hào một là: Tiềm Long vật dụng.

Vậy theo bạn nên đoán thế nào cho câu hỏi này?

Thân mến
Laido

Bạn chưa đăng nhập

mooncao

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào: 07 Tháng Năm, 2011, 17:34:52 PM »

Ví dụ: Khi xem bói dịch, hỏi rằng ta làm việc này thế nào? Gieo được quẻ Càn, hào 1 động chẳng hạn. Ý quẻ nói: THIÊN HÀNH KIỆN. Quân tử dĩ tự cường bất túc. Vậy ta hiểu sao? rồi hào một là: Tiềm Long vật dụng.

Thân mến
Laido

Quẻ Càn 6 hào dương, ý chỉ sự vận hành của trời cứng mạnh, tích cực, vĩnh viễn không có lúc dừng. Người quân tử gặp quẻ này cần nổ lực ko mệt mỏi, hăng hái vươn lên. Hào 1 là sơ khởi của quẻ càn, vì khí dương chưa đủ nên được ví như rồng còn ẩn mình và chưa thể dùng được. Hào 1 động thì quẻ càn biến thành Thiên phong cấu, lời quẻ là "Cấu, nữ tráng, vật dụng thú nữ" (câu này thì em không dám bàn, chỉ sợ bị chém). Túm lại, người quân tử trong trường hợp này chưa gặp thời, nên chạm phải nữ tráng thì nên ẩn mình, không ngừng phấn đấu, chờ đợi thời cơ.
Em viết lung tung như vậy, có gì đúng có gì sai mong mọi người chỉ bảo. Còn mấy cái thể, dụng, hỗ thì em chào thua. Chẳng biết gì hết.
Bạn chưa đăng nhập

hoahongdalat

• Thành viên
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào: 08 Tháng Năm, 2011, 09:07:03 AM »

Thân mến
Laido

Quẻ Càn 6 hào dương, ý chỉ sự vận hành của trời cứng mạnh, tích cực, vĩnh viễn không có lúc dừng. Người quân tử gặp quẻ này cần nổ lực ko mệt mỏi, hăng hái vươn lên. Hào 1 là sơ khởi của quẻ càn, vì khí dương chưa đủ nên được ví như rồng còn ẩn mình và chưa thể dùng được. Hào 1 động thì quẻ càn biến thành Thiên phong cấu, lời quẻ là "Cấu, nữ tráng, vật dụng thú nữ" (câu này thì em không dám bàn, chỉ sợ bị chém). Túm lại, người quân tử trong trường hợp này chưa gặp thời, nên chạm phải nữ tráng thì nên ẩn mình, không ngừng phấn đấu, chờ đợi thời cơ.
Em viết lung tung như vậy, có gì đúng có gì sai mong mọi người chỉ bảo. Còn mấy cái thể, dụng, hỗ thì em chào thua. Chẳng biết gì hết.

giỏi quá cố lên  ;D
Bạn chưa đăng nhập

XichDe

• Khách vãng lai
« Trả lời #28 vào: 08 Tháng Năm, 2011, 10:03:15 AM »

Thân mến
Laido
Em dịch học dốt như me, cũng muốn học dịch nên thử nói ra suy đoán.

Việc này không tốt,  tham gia vào ắt có biến cố cho nên cần dừng lại quan sát, xem tiến triển việc ấy như thế nào rồi bàn tiếp.

Em đọc, chỉ lòi ra được mấy chữ như thế này, >:( chiu thôi, mấy bác thấy sai bỏ qua cho em.
Bạn chưa đăng nhập

Aficio

• Thành viên
  • carpe diem
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào: 08 Tháng Năm, 2011, 11:12:27 AM »

Em không hiểu về dịch mấy, đọc đầu bài của bác Lái, hào 1 của Thuần Càn động chỉ liên tưởng tới đoạn đầu của Tiểu Lý Phi Đao với Thiên Long Bát Bộ ;D
Bạn chưa đăng nhập
Sinh như trước sam,
Tử như thoát khố.
Tự cổ cập kim,
Cánh vô dị lộ.